#Sport : अभिमानास्पद! ४५० कॉलेजांच्या शर्यतीत डॉ. शिरसाठ अव्वल; भारत मंडपममध्ये होणार सन्मान...

 


'वडाळा महादेव' ते दिल्लीचे 'भारत मंडपम'... डॉ. मंगेश शिरसाठ यांची झेप; तरुणाईसाठी यशाचा नवा मंत्र!

वडाळा महादेव (वार्ताहार): यश हे केवळ नशिबात नसतं, तर ते सातत्य आणि कष्टाचं फळ असतं, हे पुन्हा एकदा सिद्ध झालं आहे. डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या १३६ व्या जयंतीनिमित्त नवी दिल्लीतील जगप्रसिद्ध ‘भारत मंडपम’ येथे होणाऱ्या भव्य राष्ट्रीय सोहळ्यासाठी डॉ. मंगेश शिरसाठ यांची निवड झाली आहे. ही निवड केवळ एका प्राध्यापकाची नियुक्ती नसून, मराठवाड्याच्या मातीतील एका जिद्दीचा राष्ट्रीय स्तरावर झालेला सन्मान आहे.

ले४५० महाविद्यालयांतून निवडले गेले 'मानकरी'

डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर मराठवाडा विद्यापीठाशी संलग्न छत्रपती संभाजी नगर, जालना, धाराशिव आणि बीड या चार जिल्ह्यांतील तब्बल ४५० महाविद्यालये आहेत. या हजारो प्राध्यापकांमधून केवळ पाच प्रतिनिधींची निवड करण्यात आली, ज्यात डॉ. शिरसाठ यांनी आपले स्थान निश्चित केले. ही निवड म्हणजे शैक्षणिक क्षेत्रातील 'नॅशनल टीम'मध्ये स्थान मिळवण्यासारखेच आहे.

राष्ट्रपतींच्या उपस्थितीत उपमांडणार विचार

१४ एप्रिल २०२६ रोजी होणाऱ्या या ऐतिहासिक सोहळ्याला भारताचे उपराष्ट्रपती श्री. सी. पी. राधाकृष्णन आणि सामाजिक न्याय मंत्री डॉ. विरेंद्र कुमार यांची प्रमुख उपस्थिती असणार आहे. देशातील निवडक बुद्धीवंतांच्या मेळाव्यात डॉ. शिरसाठ विद्यापीठाचे प्रतिनिधित्व करतील. संविधानाची मूल्ये आणि आंबेडकरी विचारांचा वारसा दिल्लीच्या तख्तापर्यंत पोहोचवण्याची ही मोठी संधी त्यांना मिळाली आहे.

तरुणाईसाठी प्रेरणा का?

आजची तरुण पिढी अनेकदा संधी मिळत नसल्याची तक्रार करते, पण डॉ. शिरसाठ यांचा हा प्रवास काही गोष्टी अधोरेखित करतो:

  • जिद्द: छोट्या गावातील महाविद्यालयात काम करतानाही आपली दृष्टी राष्ट्रीय स्तरावर असू शकते.

  • अभ्यास: केवळ पुस्तकी ज्ञान नाही, तर डॉ. आंबेडकरांच्या विचारांचे जतन आणि प्रसार करण्याची तळमळच त्यांना इथपर्यंत घेऊन गेली.

  • नेतृत्व: ४५० महाविद्यालयांच्या शर्यतीत स्वतःला सिद्ध करणे, हे एका खेळाडूच्या खिलाडूवृत्तीपेक्षा कमी नाही.

अभिमानाची पावती

विद्यापीठाचे कुलगुरू डॉ. विजय फुलारी यांनी या निवडीबद्दल अभिमान व्यक्त केला असून, आष्टी तालुका शिक्षण प्रसारक मंडळाचे अध्यक्ष इंजि. किशोर हंबर्डे आणि प्राचार्य डॉ. सोपान निंबोरे यांनी या यशाला संस्थेसाठी सुवर्णक्षण म्हटले आहे. "ही निवड आमच्यासाठी प्रेरणादायी आहे," अशी भावना रासो योजना समन्वयक डॉ. रवि सातभाई यांनी व्यक्त केली.

थोडक्यात सांगायचे तर... डॉ. मंगेश शिरसाठ यांची ही दिल्लीवारी ग्रामीण भागातील प्रत्येक विद्यार्थ्याला आणि तरुणाला एकच संदेश देते – 'तुमची पार्श्वभूमी काय आहे यापेक्षा, तुमचे ध्येय किती मोठे आहे यावर तुमची झेप अवलंबून असते.' वडाळा महादेवच्या मातीतील हा प्रतिनिधी जेव्हा दिल्लीत पाऊल ठेवेल, तेव्हा तो केवळ एक प्राध्यापक नसेल, तर हजारो तरुणांच्या स्वप्नांचा प्रतिनिधी असेल!



टिप्पणी पोस्ट करा

0 टिप्पण्या